Hồ sơ xin cấp thẻ bảo hiểm y tế cho ttốt dưới 6 tuổi

Tổng đài mang lại tôi hỏi một trong những vấn đề với ạ. Tôi vừa sinh nhỏ thì bắt buộc chuẩn bị hồ sơ gì nhằm xin cung cấp thẻ BHYT đến bé tôi? Thẻ này thì nhỏ tôi hoàn toàn có thể sử dụng cho bao giờ?


Tư vấn bảo đảm y tế

Cảm ơn bạn vẫn gửi thắc mắc tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin hỗ trợ tư vấn nlỗi sau:


 Hồ sơ xin cung cấp thẻ BHYT 

Căn cđọng tại Điều 7 cùng điều 8 Thông tư 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT quy định:

“Điều 7. Hồ sơ thực hiện liên thông những thủ tục hành bao gồm ĐK knhị sinc, cấp cho thẻ bảo đảm y tế

Người bao gồm đề xuất tiến hành liên thông các thủ tục hành thiết yếu đăng ký khai sinh, cấp cho thẻ bảo hiểm y tế mang lại trẻ em dưới 6 tuổi buộc phải nộp những loại sách vở phương pháp trên các khoản 1, 2, 5 Điều 6 Thông tư liên tịch này.

Bạn đang xem: Mẫu giấy xác nhận chưa cấp thẻ bhyt


Điều 8. Nộp hồ sơ thực hiện liên thông những giấy tờ thủ tục hành chính

1. Cá nhân bao gồm trải nghiệm triển khai liên thông những giấy tờ thủ tục hành bao gồm nộp 01 cỗ làm hồ sơ theo nguyên lý trên Điều 6, Điều 7 Thông tứ liên tịch này trên Ủy ban quần chúng. # cấp cho xóm.

2. Cá nhân gồm yên cầu triển khai liên thông những thủ tục hành chủ yếu không tồn tại điều kiện trực kế tiếp Ủy ban quần chúng. # cấp làng mạc nhằm nộp làm hồ sơ thì có thể ủy quyền cho tất cả những người không giống có tác dụng thay. Việc ủy quyền thực hiện theo cơ chế của quy định hiện tại hành.”

Theo đó, bạn mới sinc bé trường hợp không đăng ký knhì sinh thì bạn cần chuẩn bị làm hồ sơ sau và để được cấp cho thẻ BHYT mang đến nhỏ bạn:

Tờ khai ĐK knhị sinh Giấy triệu chứng sinch bởi cơ sở y tế địa điểm trẻ nhỏ có mặt cấp; nếu như trẻ nhỏ sinch ra phía bên ngoài khám đa khoa thì nộp vnạp năng lượng bản xác thực của tín đồ làm chứng; ngôi trường phù hợp không tồn tại fan có tác dụng triệu chứng thì tín đồ đi knhị sinc cần làm giấy khẳng định về bài toán sinh là gồm thực. Tờ knhì tmê man gia bảo đảm y tế

Tổng đài support bảo hiểm y tế trực tuyến đường 19006172

Thời hạn áp dụng thẻ BHYT

Cnạp năng lượng cứ Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP. quy định:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối cùng với đối tượng người dùng nguyên tắc tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường đúng theo trẻ em sinch trước thời gian ngày 30 mon 9: Thẻ bảo hiểm y tế có cực hiếm thực hiện đến hết ngày 30 tháng 9 của năm tthấp đầy đủ 72 mon tuổi;

b) Trường vừa lòng tphải chăng sinc sau ngày 30 mon 9: Thẻ bảo hiểm y tế có mức giá trị thực hiện cho đến khi xong ngày cuối của mon tphải chăng đầy đủ 72 mon tuổi.”

Nlỗi vậy, thời hạn thực hiện thẻ BHYT dựa vào vào trong ngày sinch của cô bạn. Thẻ BHYT có mức giá trị sử dụng đến khi hết ngày 30 tháng 9 năm cô bạn đủ 72 mon tuổi nếu đứa bạn sinch trước ngày 30 tháng 9. Còn trường hợp con bạn sinch sau ngày 30 tháng 9 thì thẻ BHYT có mức giá trị áp dụng cho đến khi xong ngày sau cùng của tháng đứa bạn đầy đủ 72 mon tuổi.

Xem thêm: Tổng Hợp Các Mẫu Cáo Phó Word, Tổng Hợp Các Mẫu Cáo Phó Phật Giáo Công

Ngoài ra, bạn có thể đọc thêm bài bác viết:

Thương Mại Dịch Vụ support bảo đảm qua Thư điện tử bao gồm tính phí

Quyền lợi BHYT trong thời hạn ngóng cung cấp lại thẻ

Mức đóng góp bảo đảm y tế đối với hộ gia đình tham mê gia BHYT

Nếu còn sự việc vướng mắc về BHYT; chúng ta vui mắt liên hệ tới Tổng đài support bảo đảm trực tuyến đường 19006172  và để được tư vấn, câu trả lời trực tiếp.